cpplib 4.2.0 - en to vi translation catalogue (192 entries)

en:  ':' without preceding '?'
vi:  Dấu hai chấm « : » không có dấu hỏi « ? » đi trước

en: "%s" after # is not a positive integer
vi: « %s » nằm sau « # » không phải là số nguyên dương

en: "%s" after #line is not a positive integer
vi: « %s » nằm sau « #line » (dòng) không phải là số nguyên dương

en: "%s" cannot be used as a macro name as it is an operator in C++
vi: không thể dùng « %s » như là tên vĩ lệnh vì nó là toán tử trong ngôn ngữ C++

en: "%s" is not a valid filename
vi: « %s » không phải là tên tập tin hợp lệ

en: "%s" is not defined
vi: chưa xác định « %s »

en: "%s" may not appear in macro parameter list
vi: không cho phép « %s » xuất hiện trong danh sách tham số vĩ lệnh

en: "%s" re-asserted
vi: « %s » được khẳng định lại

en: "%s" redefined
vi: « %s » đã được xác định lại

en: "/*" within comment
vi: gặp « /* » nằm trong chú thích

en: "defined" cannot be used as a macro name
vi: không thể dùng « defined » (đã xác định) như là tên vĩ lệnh

en: #%s expects "FILENAME" or <FILENAME>
vi: #%s ngờ "TÊN_TẬP_TIN" hoặc <TÊN_TẬP_TIN>

en: #%s is a GCC extension
vi: #%s là phần mở rộng kiểu GCC

en: #elif after #else
vi: #elif (nếu không thì nếu) nằm sau #else (nếu không)

en: #elif without #if
vi: #elif (nếu không thì nếu) không có #if (nếu)

en: #else after #else
vi: #else (nếu không) nằm sau #else

en: #else without #if
vi: #else (nếu không) không có #if (nếu)

en: #endif without #if
vi: #endif (thôi nếu) không có #if (nếu)

en: #if with no expression
vi: #if (nếu) không có biểu thức

en: #include nested too deeply
vi: « #include » (bao gồm) lồng nhau quá sâu

en: #include_next in primary source file
vi: gặp « #include_next » (bao gồm kế tiếp) nằm trong tập tin nguồn chính

en: #pragma %s %s is already registered
vi: « #pragma %s %s » đã được đăng ký

en: #pragma %s is already registered
vi: « #pragma %s » đã được đăng ký

en: #pragma once in main file
vi: Có « #pragma » một lần trong tập tin chính

en: #pragma system_header ignored outside include file
vi: « #pragma system_header » (đầu trang hệ thống) bị bỏ qua ở ngoài tập tin bao gồm

en: %.*s is not a valid universal character
vi: %.*s không phải là ký tự chung hợp lệ

en: %s in preprocessing directive
vi: gặp %s nằm trong chỉ thị tiền xử lý

en: %s is a block device
vi: %s là một thiết bị khối

en: %s is shorter than expected
vi: ngờ %s dài hơn

en: %s is too large
vi: %s quá lớn

en: %s: not used because `%.*s' defined as `%s' not `%.*s'
vi: %s: không được dùng vì « %.*s » đã được xác định là « %s » không phải « %.*s »

en: %s: not used because `%.*s' not defined
vi: %s: không được dùng vì chưa xác định « %.*s »

en: %s: not used because `%s' is defined
vi: %s: không được dùng vì « %s » đã được xác định

en: '##' cannot appear at either end of a macro expansion
vi: không cho phép « ## » nằm hoặc trước hoặc sau sự mở rộng vĩ lệnh

en: '#' is not followed by a macro parameter
vi: « # » không có tham số vĩ lệnh đi theo

en: '$' in identifier or number
vi: gặp « $ » trong bộ nhận hiện hay con số

en: '?' without following ':'
vi: Dấu hỏi « ? » không có dấu hai chấm « : » đi sau

en: ("%s" is an alternative token for "%s" in C++)
vi: (« %s » là một hiệu bài thay thế cho « %s » trong ngôn ngữ C++)

en: (this will be reported only once per input file)
vi: (điều này sẽ được thông báo chỉ một lần cho mỗi tập tin nhập)

en: ,
                     from %s:%u
vi: ,
                     từ %s:%u

en: C++ style comments are not allowed in ISO C90
vi: không cho phép chú thích kiểu C++ nằm trong ISO C90

en: CPP arithmetic must be at least as precise as a target int
vi: toán thuật CPP phải là ít nhất cùng chính xác với « int » đích

en: CPP half-integer narrower than CPP character
vi: nữa số nguyên CPP có độ rộng ít hơn ký tự CPP

en: CPP on this host cannot handle wide character constants over %lu bits, but the target requires %lu bits
vi: Trên máy này, CPP không thể xử lý hằng ký tự rộng hơn %lu bit, còn đích cần thiết %lu bit

en: Character %x might not be NFKC
vi: Ký tự %x có lẽ không phải có kiểu NFKC

en: ISO C does not permit named variadic macros
vi: ISO C không cho phép vĩ lệnh biến thiên có tên

en: ISO C99 requires rest arguments to be used
vi: ISO C99 cần đến đối số còn lại trong khối được dùng

en: ISO C99 requires whitespace after the macro name
vi: ISO C99 cần đến khoảng trắng nằm sau tên vĩ lệnh

en: In _cpp_valid_ucn but not a UCN
vi: Trong « _cpp_valid_ucn » nhưng mà không phải lả một UCN

en: In file included from %s:%u
vi: Trong tập tin được bao gồm từ %s:%u

en: Multiple include guards may be useful for:
vi: Nhiều điều bảo vệ bao gồm có lẽ hiệu ích cho :

en: NULL directory in find_file
vi: thư mục RỖNG trong « find_file »  (tìm tập tin)

en: \x used with no following hex digits
vi: \x được dùng còn không có chữ số thâp lục theo sau

en: _Pragma takes a parenthesized string literal
vi: « _Pragma » nhận một hằng chuỗi được đặt trong ngoặc đơn

en: __VA_ARGS__ can only appear in the expansion of a C99 variadic macro
vi: « __VA_ARGS__ » chỉ có thể xuất hiện trong sự mở rộng của vĩ lệnh biến thiên C99

en: `%.*s' is not in NFC
vi: « %.*s » không phải nằm trong NFC

en: `%.*s' is not in NFKC
vi: « %.*s »  không phải nằm trong NFKC

en: anonymous variadic macros were introduced in C99
vi: vĩ lệnh biến thiên vô danh đã được giới thiệu trong C99

en: assertion without predicate
vi: sự khẳng định không có vị ngữ

en: attempt to use poisoned "%s"
vi: đã cố gắng dùng « %s » bị vô hiệu hóa

en: backslash and newline separated by space
vi: xuyệc ngược và ký tự dòng mới phân cách nhau bởi dấu cách

en: backslash-newline at end of file
vi: gặp xuyệc ngược-ký tự dòng mới tại kết thúc của tập tin

en: cannot find source file %s
vi: không tìm thấy tập tin nguồn %s

en: character 0x%lx is not in the basic source character set
vi: ký tự 0x%lx không phải nằm trong bộ ký tự nguồn cơ bản

en: character 0x%lx is not unibyte in execution character set
vi: ký tự 0x%lx không có dạng byte đơn trong bộ ký tự thi hành

en: character constant too long for its type
vi: hằng ký tự quá dài cho kiểu nó

en: comma operator in operand of #if
vi: toán tử dấu phẩy nằm trong tác tử của #if (nếu)

en: conversion from %s to %s not supported by iconv
vi: iconv không hỗ trợ khả năng chuyển đổi từ %s sang %s

en: converting UCN to execution character set
vi: đang chuyển đổi UCN sang bộ ký tự thi hành

en: converting UCN to source character set
vi: đang chuyển đổi UCN sang bộ ký tự nguồn

en: converting escape sequence to execution character set
vi: đang chuyển đổi dãy thoát sang bộ ký tự thi hành

en: converting to execution character set
vi: đang chuyển đổi sang bộ ký tự thi hành

en: could not determine date and time
vi: không thể quyết định ngày và giờ

en: could not determine file timestamp
vi: không thể quyết định nhãn giờ của tập tin

en: cppchar_t must be an unsigned type
vi: « cppchar_t » phải là kiểu không có dấu dương/âm

en: current file is older than %s
vi: tập tin hiện thời là cũ hơn %s

en: detected recursion whilst expanding macro "%s"
vi: đã phát hiện sự đệ qui trong khi mở rộng vĩ lệnh « %s »

en: division by zero in #if
vi: chia số không trong #if (nếu)

en: duplicate macro parameter "%s"
vi: tham số vĩ lệnh trùng « %s »

en: embedding a directive within macro arguments is not portable
vi: khả năng nhúng chỉ thị vào đối số vĩ lệnh không thể mạng theo

en: empty character constant
vi: hằng ký tự trống

en: empty filename in #%s
vi: #%s chứa tên tập tin trống

en: error:
vi: lỗi:

en: exponent has no digits
vi: số mũ không co chữ số nào

en: extra tokens at end of #%s directive
vi: gặp hiệu bài thêm tại kết thúc của chỉ thị #%s

en: failure to convert %s to %s
vi: lỗi chuyển đổi %s sang %s

en: floating constant in preprocessor expression
vi: gặp hằng trôi nổi nằm trong biểu thức tiền xử lý

en: function-like macro "%s" must be used with arguments in traditional C
vi: vĩ lệnh giống hàm số « %s » phải được dùng với đối số trong ngôn ngữ C truyền thống

en: hex escape sequence out of range
vi: dãy thoát thập lục ở ngoài phạm vi

en: hexadecimal floating constants require an exponent
vi: mỗi hằng trôi nổi thập lục cần đến một số mũ

en: iconv_open
vi: iconv_open (mở)

en: imaginary constants are a GCC extension
vi: hằng ảo là phần mở rộng GCC

en: imaginary number in preprocessor expression
vi: gặp số ảo nằm trong biểu thức tiền xử lý

en: impossible operator '%u'
vi: toán từ không thể « %u »

en: incomplete universal character name %.*s
vi: tên ký tự chung %.*s chưa hoàn thành

en: integer constant is so large that it is unsigned
vi: hằng số nguyên quá lớn thì không có dấu

en: integer constant is too large for its type
vi: hằng số nguyên quá lớn cho kiểu nó

en: integer overflow in preprocessor expression
vi: tràn số nguyên trong biểu thức tiền xử lý

en: internal error:
vi: lỗi nôi bộ :

en: invalid #%s directive
vi: chỉ thị #%s không hợp lệ

en: invalid #pragma GCC poison directive
vi: gặp chỉ thị vộ hiệu hóa (poison) GCC « #pragma » không hợp lệ

en: invalid built-in macro "%s"
vi: vĩ lệnh có sẳn không hợp lệ « %s »

en: invalid digit "%c" in octal constant
vi: gặp chữ số không hợp lệ « %c » trong hằng bát phân

en: invalid flag "%s" in line directive
vi: gặp cờ không hợp lệ « %s »  nằm trong chỉ thị dòng

en: invalid hash type %d in cpp_macro_definition
vi: gặp kiểu băm không hợp lệ %d trong « cpp_macro_definition » (lời xác định vĩ lệnh)

en: invalid preprocessing directive #%s
vi: chỉ thị tiền xử lý không hợp lệ #%s

en: invalid string literal, ignoring final '\'
vi: điều nghĩa chữ chuỗi không hợp lệ nên bỏ qua « \ » cuối cùng

en: invalid suffix "%.*s" on floating constant
vi: gặp hậu tố không hợp lệ « %.*s »  nằm trên hằng trôi nổi

en: invalid suffix "%.*s" on integer constant
vi: gặp hậu tố không hợp lệ « %.*s » nằm trên hằng số nguyên

en: invalid suffix "%.*s" with hexadecimal floating constant
vi: gặp hậu tố không hợp lệ « %.*s »  có hằng trôi nổi thập lục

en: line number out of range
vi: số hiệu dòng ở ngoài phạm vi

en: macro "%s" is not used
vi: bộ đối số « %s » không được dùng

en: macro "%s" passed %u arguments, but takes just %u
vi: vĩ lệnh « %s » đã gởi %u đối số, nhưng nhận chỉ %u thôi

en: macro "%s" requires %u arguments, but only %u given
vi: vĩ lệnh « %s » cần đến %u đối số, nhưng chỉ đưa ra %u thôi

en: macro argument "%s" would be stringified in traditional C
vi: đối số vĩ lệnh « %s » nên được chuyển đổi thành chuỗi trong ngôn ngữ C truyền thống

en: macro names must be identifiers
vi: mọi tên vĩ lệnh phải là bộ nhận diện

en: macro parameters must be comma-separated
vi: các tham số bộ đối số phải được ngăn cách bởi dấu phẩy

en: missing '(' after predicate
vi: thiếu « ( » nằm sau vị ngữ

en: missing '(' in expression
vi: thiếu « ( » nằm trong biểu thức

en: missing ')' after "defined"
vi: thiếu « ) » nằm sau « defined » (đã xác định)

en: missing ')' in expression
vi: thiếu « ) » nằm trong biểu thức

en: missing ')' in macro parameter list
vi: thiếu « ) » trong danh sách tham số bộ đối số

en: missing ')' to complete answer
vi: thiếu « ) » để xong trả lời

en: missing binary operator before token "%s"
vi: thiếu toán từ nhị phân nằm trước hiệu bài « %s »

en: missing expression between '(' and ')'
vi: thiếu biểu thức nằm giữa « ( » và « ) »

en: missing terminating %c character
vi: thiếu ký tự « %c » chấm dứt

en: missing terminating > character
vi: thiếu ký tự « > » chấm dứt

en: missing whitespace after the macro name
vi: thiếu khoảng trắng nằm sau tên vĩ lệnh

en: multi-character character constant
vi: hằng ký tự đa ký tự

en: multi-line comment
vi: gặp chú thích đa dòng

en: no iconv implementation, cannot convert from %s to %s
vi: chưa thi hành iconv nên không thể chuyển đổi từ %s sang %s

en: no include path in which to search for %s
vi: không có đường dẫn bao gồm trong đó có thể tìm kíếm %s

en: no macro name given in #%s directive
vi: chỉ thị #%s không chứa tên vĩ lệnh

en: no newline at end of file
vi: không có ký tự dòng mới tại kêt thúc của tập tin

en: non-ISO-standard escape sequence, '\%c'
vi: dãy thoát khác ISO chuẩn: « \%c »

en: null character(s) ignored
vi: (mọi) ký tự rỗng bị bỏ qua

en: null character(s) preserved in literal
vi: (các) ký tự rỗng được giữ lại trong điều nghĩa chữ

en: octal escape sequence out of range
vi: dãy thoát bát phân ở ngoài phạm vi

en: one or more PCH files were found, but they were invalid
vi: tìm thấy một hay nhiều tập tin PCH, nhưng chúng không hợp lệ

en: operator "defined" requires an identifier
vi: toán tử « defined » (đã xác định) cần đến bộ nhận diện

en: operator '%s' has no left operand
vi: toán tử « %s » không có tác từ bên trái

en: operator '%s' has no right operand
vi: toán tử « %s » không có tác tử bên phải

en: parameter name missing
vi: thiếu tên tham số

en: pasting "%s" and "%s" does not give a valid preprocessing token
vi: việc dán « %s » và « %s » không đưa ra hiệu bài tiền xử lý hợp lệ

en: poisoning existing macro "%s"
vi: đang vô hiệu hóa vĩ lệnh tồn tại « %s »

en: predicate must be an identifier
vi: vị ngữ phải là bộ nhận diện

en: predicate's answer is empty
vi: vị ngữ chứa trả lời trống

en: preprocessor arithmetic has maximum precision of %lu bits; target requires %lu bits
vi: toán thuật của trình tiền xử lý có độ chính xác tối đa là %lu bit còn đích cần đến %lu bit

en: registering "%s" as both a pragma and a pragma namespace
vi: đang đăng ký « %s » là cả lệnh nguồn điều khiển trình biện dịch (pragma), lẫn miền tên của lệnh nguồn điều khiển trình biên dịch.

en: registering pragma "%s" with name expansion and no namespace
vi: việc đăng ký lệnh mã nguồn điều khiển trình biên dịch (pragma) « %s » có mở rộng tên nhưng không có miền tên

en: registering pragma with NULL handler
vi: việc đăng ký lệnh mã nguồn điều khiển trình biên dịch (pragma) có bộ quản lý vô giá trị (NULL)

en: registering pragmas in namespace "%s" with mismatched name expansion
vi: việc đăng ký các lệnh mã nguồn điều khiển trình biên dịch (pragma) trong miền tên « %s » sai mở rộng tên

en: stdout
vi: thiết bị xuất chuẩn

en: style of line directive is a GCC extension
vi: kiểu chỉ thị dòng là phần mở rộng GCC

en: suggest hiding #%s from traditional C with an indented #
vi: khuyên bạn ẩn #%s ra ngôn ngữ C truyền thống bằng # được thụt lề

en: suggest not using #elif in traditional C
vi: khuyên bạn không dùng #elif trong ngôn ngữ C truyền thống

en: syntax error in macro parameter list
vi: gặp lỗi cú pháp trong danh sách tham số vĩ lệnh

en: target char is less than 8 bits wide
vi: « char » đích có độ rộng ít hơn 8 bit

en: target int is narrower than target char
vi: « int » đích có độ rộng ít hơn « char » đích

en: target wchar_t is narrower than target char
vi: « wchar_t » đích có độ rộng ít hơn « char » đích

en: the conditional began here
vi: bộ điều kiện đã bắt đầu ở đây

en: the left operand of "%s" changes sign when promoted
vi: tác tử bên trái của « %s » thay đổi dấu (dương/âm) khi được tăng cấp

en: the meaning of '\%c' is different in traditional C
vi: « \%c » có nghĩa khác trong ngôn ngữ C truyền thống

en: the meaning of '\a' is different in traditional C
vi: « \a » có nghĩa khác trong ngôn ngữ C truyền thống

en: the meaning of '\x' is different in traditional C
vi: « \x » có nghĩa khác trong ngôn ngữ C truyền thống

en: the right operand of "%s" changes sign when promoted
vi: tác tử bên phai của « %s » thay đổi dấu (dương/âm) khi đươc tăng cấp

en: this is the location of the previous definition
vi: đây là vị trí của lời xác định trước

en: this use of "defined" may not be portable
vi: khả năng dùng « defined » (đã xác định) có lẽ không thể mạng theo

en: token "%s" is not valid in preprocessor expressions
vi: hiệu bài « %s » không hợp lệ trong biểu thức tiền xử lý

en: too many decimal points in number
vi: con số chứa quá nhiều dấu thập phân

en: traditional C ignores #%s with the # indented
vi: ngôn ngữ C truyền thống bỏ qua #%s với # được thụt lề

en: traditional C rejects the "%.*s" suffix
vi: ngôn ngữ C truyền thống từ chối hậu tố « %.*s »

en: traditional C rejects the unary plus operator
vi: ngôn ngữ C truyền thống từ chối toán tử cộng chỉ có một tác tử

en: trigraph ??%c converted to %c
vi: chữ ba « ??%c » đã được chuyển đổi thành « %c »

en: trigraph ??%c ignored, use -trigraphs to enable
vi: chữ ba « ??%c » bị bỏ qua nên hãy sư dụng tùy chon « -trigraphs » (chữ ba) để hiệu lực nó

en: unbalanced stack in #if
vi: có đống không cân bằng trong #if (nếu)

en: undefining "%s"
vi: đang hủy xác định « %s »

en: universal character %.*s is not valid at the start of an identifier
vi: ký tự chung %.*s không phải hợp lệ tại đầu của bộ nhận diện

en: universal character %.*s is not valid in an identifier
vi: ký tự chung %.*s không phải là hợp lệ trong bộ nhận diện

en: universal character names are only valid in C++ and C99
vi: tên ký tự chung là hợp lệ chỉ trong ngôn ngữ C++ và C99

en: unknown escape sequence '\%c'
vi: không biết dãy thoát: « \%c »

en: unknown escape sequence: '\%s'
vi: không biết dãy thoát « \%s »

en: unspellable token %s
vi: gặp hiệu bài không thể chính tả %s

en: unterminated #%s
vi: #%s chưa chấm dứt

en: unterminated argument list invoking macro "%s"
vi: danh sách đối số không được chấm dứt có gọi vĩ lệnh « %s »

en: unterminated comment
vi: gặp chú thích chưa được chấm dứt

en: use -Winvalid-pch for more information
vi: hãy thử lệnh « -Winvalid-pch » để tìm thấy thông tin thêm

en: use of C99 hexadecimal floating constant
vi: dùng hằng trôi nổi thập lục C99

en: use of C99 long long integer constant
vi: dùng hằng số nguyên dài dài C99

en: warning:
vi: cảnh báo :

en: while reading precompiled header
vi: trong khi đọc đầu trang biên dịch sẵn

en: while writing precompiled header
vi: trong khi ghi đầu trang biên dịch sẵn
